Increasing Live-in Relationships in the Philippines?

I previously wrote about “something that appears to be increasingly common nowadays — the live-in relationship, also called common-law marriage.” This is governed by Article 147 of the Family Code, which recognizes, and expressly governs the property relations in, the relationship where a man and a woman live exclusively with each other just like a husband and wife, but without the benefit of marriage (or when the marriage is void). In this situation, property acquired by both spouses through their work and industry shall be governed by the rules on equal co-ownership. Any property acquired during the union is presumed to have been obtained through their joint efforts. As to the homemaker, or the one who cared for and maintained the family household, he/she is still considered to have jointly contributed to the acquisition of a property, even if he/she did not directly participate in the property’s acquisition.

Recently, I stumbled on an interesting article discussing that “cohabitation has become more common than ever before. In fact, more than half of all couples are now living together before they walk down the aisle.” I guess this “study” on cohabitation (or “live-in” relationships or “common-law” marriages), if ever one exists, is in the U.S. It may not be true here in the Philippines, but I could observe an increasing trend.

We also noted that the only readily apparent advantage of a common-law marriage over a formal marriage is in practical terms — the parties who may want to get out of the relationship don’t have to go through the process of annulment/declaration of nullity, a process that is quite tedious, lengthy and expensive.

Whether these observations are right or wrong, you tell me.

32 comments

  1. Tanong ko lang po,my live-in partner na po kc ako ang its 4 years something na po kc kaming nagsasama.Ng mabuntis ako nong 2nd year college pa ako, nagsimula na kaming magsama until now na nakatapos na ako.ang problem ko ngayon ai,mag-aaply na sana ako as teacher. maaari po ba akong matanggap as teacher if hindi kami kasal?

  2. Kaye February 15, 2014 at 12:36 pm
    Tanong ko lang po,my live-in partner na po kc ako ang its 4 years something na po kc kaming nagsasama.Ng mabuntis ako nong 2nd year college pa ako, nagsimula na kaming magsama until now na nakatapos na ako.ang problem ko ngayon ai,mag-aaply na sana ako as teacher. maaari po ba akong matanggap as teacher if hindi kami kasal..Wala padin kase kami balak magpakasalo kase nga d padin gusto ng parents ko kc wala pa syang work

  3. 6 years na kaming nagsasama. may 2 anak na kami. kasal po sya s una. Sa ilang taong pagsasama namin kahit minsan hindi kami ginulo ng exwife nya dahil siguro alam nya na kahit minsan hindi pa rin namin nakakalimutan na may obligasyon sa mga anak nila. Financial support. Gusto ko lang po malaman kung ano sa lahat po ng ipinundar namin eh may karaptan ako kahit n kasal sya sa una. At ang mga anak po namin illegitimate p rin po ba sila kahit na apelyido ng ama nila ang kanilang gamit.

    1. hindi lang po sa mga anak nya may obligasyon syang financial support, pati sa asawa nya. lahat ng pundar mo sa iyo. lahat ng pundar nya, sa kanya at asawa nya. halimbawa, bibili sya ng bahay, may habol asawa nya or pwede mag demand asawa nya na bilhan din sya ng bahay. unless ikaw ang bibili ng bahay mismo pero dapat may proof ka na kaya mo mag.isa mo bili ng bahay, financial capability et al. yes illegitmate pa rin kasi hindi kayo kasal.

  4. Hi i want to ask if i have right na bawalan ang live in partner ko na wag mambabae or right na pde sbhin sknya n wag nya na gawin we are living together for almost 3 years now

    1. walang kang karapatan na pgbawalan siya kasi d naman kau kasal. d ka pinoprotektahan ng batas sa pambabbae ng kalive-in mo. malaya siyang mambabae kasi wlang batas na maviolate niya.

  5. ask ko lang po kung considered na po ba ngaun na legal wife ang babae if meron silang anak na mahigit 10 years old ng lalake as a wife kahit di po sila nagsasama simula nung ipinanganak ang anak nila?

    1. @Ms. Pia, this is my legal opinion.

      Under the Family Code of the Philippines, di pa po kayo considered as a legal wife. Pero puwede kayo ma exempt na makakuha ng marriage license, provided ma comply ninyo yung requirements under Art. 34 of the Family Code.

      Art. 34 of the Family Code provides that “No license shall be necessary for the marriage of a man and a woman who have lived together as husband and wife for at least 5 years and without any legal impediment to marry each other. The contracting parties shall state the foregoing facts in an affidavit before any person authorized by law to administer oath. The solemnizing officer shall also state under oath that he ascertained the qualifications of the contracting parties and found no legal impediment to the marriage”.

      Hence, the proper legal remedy for you is to go to a “licensed” notary public – lawyer for you and your husband to execute an affidavit of cohabitation. Plus, dala kayo other supporting documents. Once na maka execute kayo, you will submit it to the Civil Registrar where you and your husband are currently residing.

  6. @Ms. Nerissa. This is my legal opinion po to your questions.

    In your case po, wala po sa ating batas na ang magka-live-in-partner ay puwedeng pagbawalan ang kanyang kasintahan na mambabae kase ang rine-regulate at prino-protektahan lang ng ating batas ay ang magkasintahan na kasal ayon sa Family Code natin po. Pero ang magagawa niyo lang ngayon is either pag sabihan niyo ang ka-live in partner niyo or hiwalayan ninyo.

  7. @Ms. Nerissa.

    VAWC – Anti Violence against Women

    stressful saka nakaka-trauma ung ganyang experience, pwede mo syang icomplain tas yan ung ikakaso mo..

  8. Hi,
    Hihingi po sana ako ng payo..
    My kinakasama po ako, kasal sya. Pero nagkakilala kami hiwalay na sila at nagkaroon na kami ng isang anak. Ganun din ang Exwife nya, may bagong kasama at anak ulit. Magkasama kami hanggang ngaun for almost 7 years na.
    May way ba na makapaghiwalay siya sa una nya na less ang gastos since matagal na rin naman yun? Ano po ba ang dapat gawin para maging legal ang aming pagsasama?

    Maraming salamat po

    1. Since kasal po ang kinakasama niyo sa dati niyang asawa, hindi po legal ang pagsasama niyo. Ang kelangan gawin ng asawa niyo ay mgfile ng annulment of marriage, pero may mga grounds po sa batas para iallow ang annulment.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *